วันพุธที่ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2552

ประหยัดไฟฟ้าด้วยหลอด T5

หลอด T5 คือ หลอดฟลูออเรสเซนต์ที่มีขนาดเส้นผ่านศูนย์กลาง 5 หุน (5/8”) ตัว"T" หมายถึงหลอดที่มีลักษณะเป็นหลอดทรงคล้ายท่อ "Tubular" หลอด T5 จะมีขนาดเล็กกว่าหลอดผอม T8 และT12 รวมถึงความยาวจะสั้นกว่าอยู่ประมาณ 4-5 เซนติเมตร ทำให้ใช้แทนกันไม่ได้ หรืออาจปรับใส่ได้ในบางโคม โดยที่หลอด T5 (28W) จะให้ประสิทธิภาพแสงสว่างใกล้เคียงกับหลอด T8 (32W) ที่อุณหภูมิ 30 องศา แต่เมื่ออุณหภูมิสูงขึ้นมากกว่า 30 องศา ก็จะให้ความเข้มของแสงสว่างมากกว่าหลอด T8 ด้วย ดังนั้นการเลือกหลอด T5 (28W) มาใช้แทนหลอด T8 (32W) ก็เป็นทางเลือกที่ดีทางเลือกหนึ่ง โดยเฉพาะในโรงงานที่ยังคงเป็นหลอด T8 ของผมประมาณ 1500 หลอด ครับกำลังทยอยเปลี่ยนอยู่ หลอด T5 ต้องใช้บัลลาสต์เฉพาะสำหรับหลอด T5 ด้วยครับ ประหยัดขึ้นมากกว่าบัลลาสต์ธรรมดาอีกประมาณ 10W แต่ราคาต่อชุดตอนนี้ถือว่ายังแพงอยู่ครับคิด ROI ให้ดีนะครับ

1 ความคิดเห็น: